(GLO)- Lúc 16 giờ ngày 21-12, vũ trường Phương Đông, phường Thuận Phước, quận Hải Châu, thành phố Đà Nẵng xảy ra một vụ cháy lớn, khiến người dân trong khu vực hoảng sợ bỏ chạy tán loạn ra ngoài. Đây là vũ trường có quy mô lớn nhất trên địa bàn Đà Nẵng.
![]() |
Gần chục xe chữa cháy chuyên dụng được điều đến hiện trường phục vụ công tác chữa cháy. Ảnh: Đoan Ngọc |
Theo nhiều người dân sống cạnh vũ trường Phương Đông kể lại, vào thời điểm trên, họ nghe tiếng hô thất thanh: Cháy! Cháy!… từ bên trong vũ trường vang ra. Khói đen bên trong vũ trường phía khu vực đang hoạt động và khu đang xây dựng mới bốc lên nghi ngút.
Nhận được tin báo, Sở Cảnh sát phòng cháy chữa cháy thành phố Đà Nẵng đã điều động hơn 100 cán bộ, chiến sĩ, gần chục xe cứu hỏa chuyên dụng đến hiện trường chữa cháy. Đồng thời, lực lượng Cảnh sát giao thông Công an thành phố Đà Nẵng lập hàng rào chốt chặn tại các ngã đường trong khu vực vũ trường Phương Đông tọa lạc. Do vũ trường có diện tích lớn, xây dựng khép kín, cao 3 tầng, nên công tác chữa cháy gặp không ít khó khăn. Lực lượng chữa cháy phải dùng thang đưa nước lên cao, mặt khác đục các mảng tường để tìm cách tiếp cận các đám cháy. Sau 3 giờ nỗ lực cứu chữa, đến 19 gờ cùng ngày, đám cháy mới được khống chế.
Theo thông tin ban đầu, khu vực xảy ra cháy ở tầng hầm, sau đó lang rộng ra các nơi khác. Trước đó, trưa ngày 23-12-2011, tại vũ trường Phương Đông cũng xảy ra một vụ cháy lớn gây náo loạn dân cư trong khu vực. Nguyên nhân là do thợ hàn xì trong quá trình thi công gây bén lửa vào các vật liệu dễ cháy.
Đoan Ngọc