(GLO)- Bằng những cách bày tỏ khác nhau, nhiều ngày qua, hàng triệu trái tim người dân Việt Nam cùng hướng về và tiễn biệt Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, người một đời phụng sự Tổ quốc và Nhân dân. Trên tất cả, sự ra đi của người cộng sản chân chính hướng chúng ta đến những giá trị sống tốt đẹp.
Đã có rất nhiều bài viết về những di sản lớn lao mà Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng để lại cho nhân dân, cho đất nước. Nhưng điều khiến tôi quan tâm nhất chính là tình cảm, là lòng tin của nhân dân đối với người lãnh đạo tối cao của Việt Nam.
Sổ tang điện tử trên ứng dụng VNeID được kích hoạt tài khoản mức độ 2 là nơi để nhân dân cả nước bày tỏ lòng cảm kích và biết ơn đến Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, người đã cống hiến cả cuộc đời cho Đảng, cho dân.
Ngày 25/7/2024, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, đông đảo người dân đã đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng. Ai ai cũng thành kính, bày tỏ lòng tiếc thương hướng về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Từ 17h45 chiều 25/7, người dân bắt đầu được vào viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại Nhà Tang lễ Quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông, Hà Nội. Hàng trăm người đã xếp hàng dài xung quanh các điểm rào chắn nhà tang lễ ngay từ chiều để được chờ vào chắp tay tiễn biệt Tổng Bí thư lần cuối.
Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã ra đi về nơi vĩnh hằng. Tôi tin và kính mong ông thanh thản với tư cách một con người đã hết lòng tận tụy với non sông, nay trở về yên nghỉ giữa lòng đất mẹ mà ông yêu quý.
Khi đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng, người dân mang thẻ căn cước, căn cước công dân gắn chip hoặc điện thoại có cài đặt VNeID kích hoạt mức độ 2 để quét mã QR.
Gặp lại nhau sau gần 40 năm xa cách, Bí thư thành ủy Hà Nội Nguyễn Phú Trọng tặng ông Nguyễn Đình Tính (người em kết nghĩa ở Thái Nguyên) một chiếc màn tuyn. Ý nghĩa phía sau khiến ông Tính xúc động.
Trên cương vị Tổng Bí thư, Bí thư Quân ủy Trung ương, đồng chí Nguyễn Phú Trọng luôn dành tình cảm gần gũi, ấm áp, sâu sắc cho cán bộ, chiến sĩ Quân đội, lực lượng dân quân tự vệ cả nước.
Sáng 25/7, tại Nhà Tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội) đã diễn ra Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, theo nghi thức Quốc tang.
Sáng 24/7, tại nhà văn hóa thôn Lại Đà, xã Đông Hội, huyện Đông Anh, thành phố Hà Nội, Ban tổ chức lễ tang và chính quyền địa phương đã tiến hành kiểm tra công tác chuẩn bị Lễ viếng, Lễ truy điệu Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng tại quê nhà của Tổng Bí thư.
Ngày 24-7, lãnh đạo cấp cao các nước ASEAN ra Tuyên bố chung chia buồn về việc Tổng Bí thư Đảng Cộng sản Việt Nam Nguyễn Phú Trọng từ trần, thể hiện tinh thần đoàn kết của ASEAN sát cánh cùng Việt Nam trước tổn thất và đau thương to lớn này.
Báo Gia Lai trân trọng giới thiệu bài viết “Thực hiện ý nguyện của đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Quốc hội tiếp tục nâng cao chất lượng, hiệu quả hoạt động đáp ứng yêu cầu phát triển của đất nước và sự kỳ vọng của Nhân dân" của đồng chí Trần Thanh Mẫn, Uỷ viên Bộ Chính trị, Chủ tịch Quốc hội.
Nghĩa trang Mai Dịch (Hà Nội) được xây dựng từ năm 1956 với tổng diện tích là 5,9ha, là nơi an nghỉ của nhiều lãnh đạo cấp cao và những người có đóng góp to lớn cho đất nước.