Phòng TN&MT huyện Kon Plông, Kon Tum vừa thu hồi 39 trường hợp thông báo giới thiệu địa điểm đất xây dựng biệt thự cho các hộ gia đình, cá nhân trái quy định của pháp luật, không có giá trị pháp lý.
Lãnh đạo các bộ, ngành đã định hướng quy hoạch Khu du lịch Măng Đen trở thành trung tâm du lịch, nghỉ dưỡng, văn hóa tầm cỡ quốc gia, quốc tế, có khả năng cạnh tranh với các nước trong khu vực.
Với lợi thế về khí hậu, quang cảnh thiên nhiên và nét văn hóa truyền thống đặc sắc, thời gian qua, huyện Kon Plông chú trọng phát triển các loại hình “du lịch xanh” để đáp ứng nhu cầu, thị hiếu của du khách.
(GLO)- Trong những ngày đầu xuân Giáp Thìn 2024, xu hướng thuê xe dịch vụ hợp đồng để du xuân thưởng ngoạn cảnh đẹp kết hợp tham quan các điểm du lịch tâm linh tăng mạnh.
Huyện Kon Plông (Kon Tum) kêu gọi mỗi hộ gia đình, cá nhân tích cực trồng Hoa Anh Đào tại khuôn viên nhà để thị trấn Măng Đen trở thành thị trấn Hoa Anh Đào, bốn mùa nở hoa.
Thời điểm này, những vườn trồng cam trên địa bàn thị trấn Măng Đen (huyện Kon Plông, Kon Tum) và vùng lân cận bắt đầu vào mùa thu hoạch. Và đây là lúc du khách khắp nơi đổ về những vườn trồng cam tại Măng Đen để tham quan, trải nghiệm tự tay hái những trái cam chín mọng, thơm ngon.
(GLO)- Mục tiêu là xây dựng và phát triển Khu du lịch Măng Đen trở thành một trong những động lực phát triển du lịch cả nước. Phấn đấu đến năm 2045, Khu du lịch Măng Đen trở thành trung tâm du lịch, nghỉ dưỡng, văn hóa tầm cỡ quốc gia và khu vực, với hệ thống hạ tầng xã hội và kỹ thuật, cơ sở vật chất đồng bộ, hiện đại, sản phẩm du lịch đa dạng, chất lượng cao, có thương hiệu và khả năng cạnh tranh với các nước trong khu vực.
Nằm ở độ cao trên 1.200m so với mực nước biển, với khí hậu quanh năm mát mẻ và phong cảnh thiên nhiên hùng vỹ, Măng Đen được mệnh danh là 'Đà Lạt thứ hai' của Tây Nguyên, vùng đất 'bảy hồ, ba thác.'
Tại buổi làm việc với lãnh đạo tỉnh Kon Tum ở huyện Kon Plông, Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính nhấn mạnh 'có quy hoạch tốt mới có dự án tốt, có dự án tốt mới có nhà đầu tư tốt'. Bởi vậy, quy hoạch phải có tư duy đột phá, tầm nhìn chiến lược, phải bám sát thực tế, tôn trọng thực tiễn, xuất phát từ thực tiễn.
Cao nguyên Măng Đen còn hoang sơ, trong trẻo như cô gái đôi mươi. Những người yêu Măng Đen cho rằng, để giữ được cảnh quan nơi đây không chỉ bảo vệ rừng, du lịch cần có nét riêng, lọc khách, bởi tới đây là để thiên nhiên tái tạo năng lượng chứ không phải là hưởng thụ dịch vụ xa xỉ.
Giá trị của đất tăng, những kẻ đầu cơ, trục lợi luôn muốn chiếm cho mình càng nhiều bất động sản trên Cao nguyên Măng Đen càng tốt. Cũng vì vậy mà nơi đây đã xảy ra nhiều sự vụ vi phạm về đất đai. Để có một Măng Đen trong lành, nguyên sơ cơ quan chức năng huyện đã phải thành lập tổ công tác đặc biệt, xử lý nhiều cá nhân vi phạm.
Du lịch cộng đồng không chỉ giúp bảo vệ nguyên vẹn môi trường sinh thái, mà còn bảo tồn, phát huy những nét văn hóa độc đáo của địa phương. Du khách sẽ được ăn, ngủ, trải nghiệm văn hóa của người dân tại chỗ. Bởi vậy, huyện Kon Plông, Kon Tum đã tạo mọi điều kiện, hỗ trợ để người dân Xơ Đăng nơi đây phát triển loại hình du lịch này.
Thiên nhiên Măng Đen nguyên sơ, trong lành dưới màn sương mờ ảo hoà ánh mặt trời mỗi sớm mai. Trên cao nguyên đặc biệt này, vừa qua Thủ tướng Chính phủ Phạm Minh Chính đã trực tiếp về để định hướng phát triển nơi đây thành “phố trong rừng”. Mọi thứ vẫn còn là “ngọc thô” nên rất cần những người thợ vừa có tâm, có tầm, tạo tác ra kiệt tác để đời.