Hứng chịu khói bụi và tiếng ồn, người dân thôn Đồng Lâm (xã Nhơn Lộc, TX An Nhơn) bức xúc chặn đường, phản đối xe thi công cao tốc Bắc - Nam hoạt động ngày đêm.
Ngày đêm hứng bụi và ồn, người dân Bình Định bức xúc chặn xe thi công cao tốc.
11h30 ngày 4/6, nhiều người dân thôn Đồng Lâm (xã Nhơn Lộc, Thị xã An Nhơn, Bình Định) đã dùng 1 chiếc xe máy chắn ngang đường, không cho đoàn xe phục vụ thi công dự án cao tốc Bắc - Nam đoạn qua Thị xã An Nhơn làm ngoài giờ.
Theo người dân thôn Đồng Lâm, họ đã phải chịu cảnh khói bụi, tiếng ồn cả ngày. Buổi trưa và tối muộn cũng không thể nghỉ ngơi bởi lượng xe di chuyển quá nhiều, rầm rầm cả ngày lẫn đêm.
Ông Nguyễn Quý Chừng (46 tuổi) cho biết, tầm khoảng 5-6h mỗi ngày có xe của đội thi công tưới nước giảm bụi, tuy nhiên thời tiết nắng nóng cộng với lưu lượng xe quá nhiều, 2 giờ sau là mặt đường lại bụi như cũ.
"Gia đình tôi và những hộ dân tại đây không thể chịu nổi cảnh khói bụi từ dòng xe ben cỡ lớn chạy xuyên trưa, làm ngày làm đêm như thế. Hôm nay quá bức xúc, tôi với các hộ dân phải ra chặn xe lúc 11h30", ông Chừng bức xúc
Vì người dân thôn Đồng Lâm chặn đường không cho lưu thông, lượng xe ben thi công cao tốc Bắc - Nam đổ về đường nhỏ bị tắc nghẽn mỗi lúc một nhiều.
Thời điểm phóng viên ghi nhận hơn 12h trưa. Để giải quyết tình trạng ùn tắc giao thông, PV VTC News liên hệ với ông Dương Văn Khanh, Chủ tịch UBND xã Nhơn Lộc nhưng vị này không nghe máy.
Người dân cho biết, đây là khu vực dân cư đông, có rất nhiều trẻ em thường xuyên đi học, tham gia giao thông trong khi tuyến đường Đồng Lâm nhỏ. Vì vậy, khả năng mất an toàn giao thông cực kỳ cao trong khi các xe tải chạy liên tục, tránh nhau trên đường.
Từ khi dự án cao tốc Bắc - Nam đoạn qua Thị xã An Nhơn (Bình Định) được triển khai, người dân thôn Đồng Lâm liên tục sống trong cảnh khói bụi ô nhiễm...
Con đường nhựa dân sinh bị băm nát bởi lượng xe ben phục vụ thi công cao tốc hoạt động với cường độ cao.
Nguyên đoạn đường thôn Đồng Lâm bị "băm" lỗ chỗ.
Không riêng gì đường Đồng Lâm, nhiều tuyến đường địa phương trên địa bàn tỉnh Bình Định bị hư hỏng do nhà thầu vận chuyển vật liệu cho dự án, gây ảnh hưởng không hề nhỏ đến cuộc sống người dân tại đây.
(GLO)- Từ ngày 15-7, phường Đoàn Kết (thị xã Ayun Pa, tỉnh Gia Lai) triển khai đợt cao điểm ra quân tuần tra, xử lý vi phạm về trật tự đô thị nhằm khắc phục triệt để tình trạng lấn chiếm lòng đường, vỉa hè làm nơi kinh doanh gây bức xúc dư luận suốt thời gian qua.
Liên quan đến vấn đề vướng mắc trong bồi thường, giải phóng mặt bằng, HĐND tỉnh Kon Tum đề nghị điều chuyển, thay thế cán bộ, công chức được giao nhiệm vụ nhưng né tránh, sợ trách nhiệm...
Theo Nghị quyết số 371/NQ-HĐND của HĐND tỉnh Gia Lai vừa thông qua, có 4 công trình, dự án cần thu hồi đất bổ sung trong năm 2024 với tổng diện tích 61,93 ha.
Về tầm nhìn, Đồ án quy hoạch đặt mục tiêu phát triển Lý Sơn trở thành thành phố du lịch quốc tế xanh-sạch-đẳng cấp; phát triển các sản phẩm du lịch dựa trên các giá trị cốt lõi mang tính độc-lạ-hiếm.
Ủy ban nhân dân tỉnh Lâm Đồng thông tin, việc thu hồi, hủy bỏ văn bản về chuyển 29,59ha rừng trồng thông năm 1993 trong sân golf Đà Lạt vào rừng phòng hộ nội ô, không đồng nghĩa với việc không xử lý sai phạm tại công trình tòa nhà câu lạc bộ golf.
(GLO)- Trên cơ sở phản ánh của người dân, thị xã Ayun Pa vừa thành lập đoàn kiểm tra công tác bảo vệ môi trường tại Nhà máy sản xuất phân hữu cơ vi sinh của Công ty cổ phần Phát triển nông nghiệp Thành Thành Công-Chi nhánh Gia Lai.
Khi Công ty Ngọc Hùng tiến hành khai thác cát, người dân thôn 1, 2 xã Hòa Phong, huyện Krông Bông, tỉnh Đắk Lắk đã liên tiếp phản đối, cản trở hoạt động vận chuyển cát của doanh nghiệp.
(GLO)-Sáng 11-7, tại Trường Chính trị tỉnh Gia Lai, Sở Xây dựng phối hợp với Học viện Cán bộ quản lý xây dựng và Đô thị (Bộ Xây dựng) tổ chức tập huấn công tác quản lý trật tự xây dựng và Nghị định 35/2023/NĐ-CP ngày 20-6-2023 về lĩnh vực quy hoạch kiến trúc và xây dựng.
(GLO)- Thời gian qua, UBND TP. Pleiku đã triển khai Dự án lắp đặt hệ thống thùng rác 2 ngăn trên một số tuyến đường chính. Đây là việc làm có ý nghĩa thiết thực nhằm hướng tới xây dựng TP. Pleiku trở thành “Cao nguyên xanh vì sức khỏe”.
(GLO)- Tại Việt Nam, mỗi năm cả nước thải ra khoảng 1,8 triệu tấn rác nhựa, trong đó có hơn 30 tỷ túi ni lông. Trung bình mỗi hộ gia đình Việt Nam sử dụng khoảng 1 kg túi ni lông/tháng; trong đó hơn 80% đều bị thải bỏ sau khi dùng 1 lần, số lượng được xử lý rất ít.
Đắk Nông có nguồn tài nguyên khoáng sản phong phú nhưng rất nhiều điểm quy hoạch mỏ đang chồng lấn lên nhay, mỏ bô xít Đăk Nông chưa thể khai thác, chờ tháo gỡ quy hoạch.
(GLO)- Pleiku đang nỗ lực để đạt được mục tiêu xây dựng thành phố “Cao nguyên xanh vì sức khỏe”. Trong đó, yếu tố kiến trúc và không gian đô thị được đặc biệt chú trọng để tạo nên bản sắc riêng.
Năm 2024 là thời điểm tròn 120 năm thành lập tỉnh Đắk Lắk, dấu mốc quan trọng trong quá trình hình thành và phát triển của tỉnh trung tâm vùng Tây nguyên.
Ngôi nhà được thiết kế với bố cục và vật liệu mờ hết sức độc đáo, giúp mở rộng không gian sống mà không ảnh hưởng đến sự riêng tư và kết nối với môi trường bên ngoài.
(GLO)- UBND xã Ia Tôr vừa tổ chức công bố quyết định của Chủ tịch UBND huyện Chư Prông (tỉnh Gia Lai) về việc công nhận làng Nẽh Xo đạt chuẩn nông thôn mới năm 2023.