.
.

Uống thuốc cường dương, nhìn đâu cũng thấy... bánh doughnut

Thứ Ba, 15/01/2019, 20:06 [GMT+7]
.

Sau khi uống một chai thuốc cường dương có hoạt chất tương tự Viagra, trong mắt người đàn ông bỗng đầy "bánh doughnut".



Theo bài báo cáo mang tính cảnh báo vừa được đăng tải trên tạp chí khoa học JAMA, người đàn ông hơn 50 tuổi, giấu tên, đã tìm đển bác sĩ tại trung tâm Massachusetts Eye and Ear (Boston, Mỹ), sau 2 tháng trở nên sợ ánh sáng bị những chiếc bánh doughnut cản tầm nhìn.
 

 Bánh doughnut - ảnh minh họa từ internet
Bánh doughnut - ảnh minh họa từ internet



Theo lời kể của nam bệnh nhân và kết quả thăm khám của bác sĩ, vấn đề xuất phát từ một lần người đàn ông mượn đến thuốc cường dương để cải thiện chăn gối. Ông mua một chai thuốc chứa sildenafil dạng lỏng. Sildenafil chính là thành phần tạo nên viên thuốc huyền thoại của Viagra. Dạng lỏng, do một số hãng dược phẩm khác sản xuất, được quảng cáo là cho tác dụng nhanh hơn thuốc viên.

Ông đã uống hết 1 chai 30 mg và sau đó bắt đầu bị những chiếc doughnut "ám", kèm với tình trạng nhạy cảm ánh sáng. Sau 2 tháng khổ sở, ông mới chịu tìm đến bác sĩ.

Các kiểm tra, xét nghiệm cho thấy võng mạc của ông bị tổn thương nên mắt trở nên quá nhạy sáng. Đồng thời trong mắt ông cũng xuất hiện các đốm hình bánh doughnut. Tin buồn là có thể ông phải chịu tình trạng này suốt đời vì đây là ca bệnh chưa có tiền lệ và chưa có cách chữa.

Nguyên nhân chính là trong 30 ml thuốc cường dương mà nam bệnh nhân uống có chứa đến 750 mg sildenafil, gấp 15 lần so với liều khuyến cáo trung bình là 50 mg (tương đương 1 viên Viagra). Theo các bác sĩ, trước đây từng có các nghiên cứu liên kết việc lạm dụng thuốc cường dương sildenafil với các vấn đề về thị giác.

Năm 2011, một nghiên cứu được công bố trên tạp chí khoa học The Laryngoscope cũng đưa ra mối liên quan giữa việc lạm dụng thuốc cường dương với hoạt chất tương tự với hàng trăm trường hợp mất thính lực đột ngột trên toàn thế giới.

A. Thư (Theo Daily Mail, nld)

.