.

Hỏi-đáp pháp luật

Chủ Nhật, 13/05/2012, 08:50 [GMT+7]

Hỏi: Người yêu cầu công chứng di chúc có thể yêu cầu Phòng Công chứng lưu giữ di chúc của mình không?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 52 của Luật Công chứng năm 2006 thì người lập di chúc có thể yêu cầu tổ chức hành nghề công chứng nhận lưu giữ di chúc của mình. Khi nhận lưu giữ di chúc, công chứng viên phải niêm phong bản di chúc trước mặt người lập di chúc, ghi giấy nhận lưu giữ và giao cho người lập di chúc. 

Đối với di chúc đã được tổ chức hành nghề công chứng nhận lưu giữ nhưng sau đó giải thể hoặc chấm dứt hoạt động thì trước khi giải thể hoặc chấm dứt hoạt động, tổ chức hành nghề công chứng phải thỏa thuận với người lập di chúc về việc chuyển cho tổ chức hành nghề công chứng khác lưu giữ di chúc. Trường hợp không thỏa thuận được thì phải trả lại di chúc và phí lưu giữ di chúc cho người lập di chúc.

Việc công bố di chúc lưu giữ tại tổ chức hành nghề công chứng được thực hiện theo quy định của pháp luật về dân sự.

(Còn nữa)

Trương Thị Hằng
Trưởng phòng Phổ biến Pháp luật-Sở Tư pháp

 

Bình luận (0)
.
.
.