.

Được xoá án tích thì coi như người chưa bị kết án

Thứ Hai, 04/01/2010, 18:09 [GMT+7]

Anh N-V-B ở phường Tây Sơn, thành phố Pleiku (Gia Lai) hỏi: “Tháng 5-2001, tôi bị toà án nhân dân xử phạt 12 tháng tù nhưng cho hưởng án treo, thời gian thử thách là 24 tháng về tội “Vi phạm các quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ”. Tôi chấp hành hình phạt từ tháng 5-2001 và đã chấp hành xong. Vậy, tôi đã được xoá án tích chưa, hiện tại tôi có được coi là người có tiền án không?”

Luật sư Mai Văn Tấn (Văn phòng luật sư Mai Nguyễn, 73 Wừu, TP.Pleiku) trả lời:

Theo quy định tại khoản 2, Điều 64 Bộ Luật Hình sự thì người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI của Bộ luật Hình sự (các tội xâm phạm an ninh quốc gia) và Chương XXIV của Bộ luật Hình sự  (các tội phá hoại hoà bình, chống loài người và tội phạm chiến tranh) với hình phạt là cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo nếu thời hạn một năm kể từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án mà người đó không phạm tội mới thì họ đương nhiên được xoá án tích. Đồng thời theo quy định tại Điều 63 luật Hình sự thì người được xoá án tích coi như chưa bị kết án.

Như vậy trường hợp của anh N-V-B đương nhiên được xoá án tích và hiện nay anh được coi như người chưa bị kết án.


.
.