.

Thời hạn yêu cầu Tòa thông báo tìm người vắng mặt!

Thứ Sáu, 04/12/2009, 15:36 [GMT+7]

Anh T.Đ.C. ở phường Diên Hồng, TP. Pleiku hỏi: “Vợ chồng tôi có mâu thuẫn với nhau nên vợ tôi đã bỏ nhà đi từ 5 tháng nay. Tôi nộp đơn yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm vợ tôi nhưng Tòa trả đơn vì thời hạn biệt tích chưa đủ. Vậy, sự từ chối của Tòa án đúng hay sai?”.

Cán bộ Tòa án trả lời cho anh là đúng. Theo Điều 74 Bộ luật Dân sự quy định: Khi một người biệt tích 6 tháng liền trở lên thì người có quyền, lợi ích liên quan có quyền yêu cầu Tòa án thông báo tìm kiếm người vắng mặt tại nơi cư trú theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự và có thể yêu cầu Tòa án áp dụng biện pháp quản lý tài sản của người vắng mặt.

Luật gia: Lê Văn Nhung

.
.