.

Tài sản cho riêng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản riêng

Thứ Tư, 04/11/2009, 07:20 [GMT+7]

Cha tôi mất có để lại di chúc cho riêng tôi một thửa đất gần 500m2 ở xã Ia H’Rú, huyện Chư Sê. Hiện tại, tôi đã có vợ và một con. Vậy thửa đất trên là tài sản riêng của tôi hay tài sản chung của vợ chồng tôi? (ông HTV ở Ia H’Rú, huyện Chư Sê).

Theo Điều 32 Luật Hôn nhân- Gia đình quy định: Vợ, chồng có quyền có tài sản riêng. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân (đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác khi vợ chồng có thể thỏa thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản)… Vợ, chồng có quyền nhập hoặc không nhập tài sản riêng vào khối tài sản chung.

Như vậy, theo ông trình bày thì thửa đất mà ông được thừa kế riêng của người cha là tài sản riêng của ông.

Huỳnh Lê

.
.